Mã Sản phẩm: tn63741
- Tính năng chính:DLSS 4, Reflex 2, ACE, G-SYNC
- Dung lượng:16GB GDDR7
- Độ phân giải:7680 x 4320
- Chip đồ họa:RTX 5070 Ti
- Số Nhân Xử Lý:8960 nhân CUDA
- Hiệu năng AI:~ 1300 TOPS
| Mục | Mô Tả Chi Tiết |
|---|---|
| Độ phân giải | 7680 x 4320 |
| Dung lượng | 16GB GDDR7 |
| Cổng xuất hình | 3 x DisplayPort v2.1b, 1 x HDMI 2.1b |
| Số Nhân Xử Lý | 8960 nhân CUDA |
| Chip đồ họa | NVIDIA GeForce RTX 5070 Ti |
| Nguồn | 750 W, 16-pin x 1 |
| Bus RAM | 256-bit |
| Khe cắm | ~2.5 slot |
| Giao Tiếp VGA | PCI Express Gen 5 |
| Tản nhiệt | 3 quạt |
| Xung nhịp nhân | 2482 MHz up to 2497 MHz |
| Tính năng chính | NVIDIA DLSS 4, Reflex 2, ACE, G-SYNC |
| Kích thước | 303 mm x 121 mm x 49 mm |
| Hiệu năng AI | ~ 1300 TOPS |
| Bảo hành | 36 tháng |
Khi chuyển từ phân khúc tầm trung lên cận cao cấp, thứ người dùng kỳ vọng không chỉ là FPS cao hơn, mà là trải nghiệm ổn định hơn ở thiết lập cao: khung hình ít tụt, chất lượng hình ảnh đẹp, và dư địa cho game mới trong vài năm tới. MSI GeForce RTX 5070 Ti 16G VENTUS 3X PZ OC là lựa chọn hướng đến đúng nhóm nhu cầu đó với cấu hình nổi bật: 8960 nhân CUDA, 16GB GDDR7 và bus 256-bit - một tổ hợp rất “đã” cho gaming 1440p và tiệm cận 4K tùy tựa game/thiết lập. Card sở hữu bộ cổng xuất hình hiện đại 3×DisplayPort 2.1b + 1×HDMI 2.1b, hỗ trợ độ phân giải tối đa 7680×4320, đồng thời tích hợp các công nghệ mới như DLSS 4, Reflex 2, ACE và G-SYNC để tối ưu cả hiệu năng lẫn độ mượt. Về thiết kế, VENTUS 3X là dòng thực dụng: nhấn vào tản nhiệt ổn, độ ổn định cao và khả năng lắp đặt tương thích, nhưng với phiên bản 5070 Ti, MSI nâng cấp rõ rệt về mặt “hạ tầng tản” bằng cụm 3 quạt và thân card màn hình dày khoảng ~2.5 slot để đảm bảo GPU giữ xung tốt khi tải dài.

VENTUS 3X PZ OC dành cho ai: game thủ thích max setting, streamer/creator và người build cấu hình mạnh
Nếu bạn đang dùng card tầm trung và muốn nâng cấp để chơi game mượt ở 1440p với thiết lập cao, hoặc muốn thử sức với 4K trong nhiều tựa game, 5070 Ti là mức nâng đáng cân nhắc vì nó tạo khác biệt rõ rệt ở “độ dư”. Với 16GB VRAM, bạn có không gian rộng hơn cho texture cao, các tựa game mới ngốn VRAM và các workload sáng tạo nội dung. Nếu bạn vừa chơi game vừa stream/record, một GPU mạnh hơn giúp hệ thống ổn định hơn vì GPU có thể gánh nhiều tác vụ hơn trong khi CPU vẫn có dư cho nền tảng streaming. Còn nếu bạn làm sáng tạo nội dung, 16GB GDDR7 và bus 256-bit thường mang lại trải nghiệm “thoải mái” hơn ở preview và xử lý dự án nặng hơn. Nói cách khác, đây là mẫu card phù hợp cho người muốn một GPU “chạy lâu dài”, không phải kiểu mua xong một năm đã phải hạ setting hoặc lo thiếu VRAM.
Hiệu năng: RTX 5070 Ti với 8960 CUDA và xung boost 2482–2497 MHz
8960 CUDA cores: nâng cấp đáng kể cho xử lý đồ họa, Ray Tracing và các tác vụ GPU nặng
8960 nhân CUDA đặt RTX 5070 Ti vào nhóm hiệu năng cao hơn rõ rệt so với các dòng tầm trung. Trong thực tế, điều bạn nhận được không chỉ là FPS tăng, mà là khả năng giữ FPS ổn định ở những cảnh game nặng—khi có nhiều hiệu ứng, nhiều NPC, map lớn, hoặc khi bạn bật các thiết lập chất lượng hình ảnh cao. Đây cũng là lợi thế lớn với những ai thích trải nghiệm “đẹp mà vẫn mượt”: thay vì phải cân đo từng setting, bạn có thể giữ preset cao hơn và vẫn đạt độ mượt tốt. Với những game có yếu tố Ray Tracing hoặc hiệu ứng ánh sáng phức tạp, GPU mạnh cũng giúp bạn có nhiều lựa chọn hơn để bật/tắt và tối ưu sao cho hợp với mục tiêu FPS.
OC sẵn từ hãng: tập trung vào độ ổn định xung khi tải dài
Card có mức xung nhịp công bố 2482 MHz up to 2497 MHz, cho thấy MSI đã tinh chỉnh sẵn theo hướng OC nhẹ. Với các bản OC từ nhà sản xuất, lợi ích thường thể hiện rõ nhất khi tải dài: card giữ xung ổn định hơn nếu hệ thống tản nhiệt và cấp điện tốt. Điều này đặc biệt quan trọng với 1440p/4K, nơi GPU thường chạy gần tải tối đa trong thời gian dài. Nếu bạn chơi game nhiều giờ hoặc thường xuyên render/encode, một thiết kế tản tốt sẽ giúp giảm nguy cơ tụt xung do nhiệt, từ đó hiệu năng “đều” hơn và trải nghiệm ít biến động hơn.

Bộ nhớ 16GB GDDR7 và bus 256-bit: nền tảng cho 1440p/4K và làm nội dung
16GB VRAM giúp yên tâm bật texture cao, chơi game mới và giảm rủi ro giật khựng do thiếu bộ nhớ
Ở độ phân giải 1440p và đặc biệt là khi lên 4K, VRAM dễ trở thành yếu tố quyết định độ ổn định hơn nhiều người tưởng. Không chỉ game nặng mới ăn VRAM, mà cả các gói texture chất lượng cao, mod, hoặc hiệu ứng nâng cao cũng làm VRAM tăng nhanh. 16GB giúp bạn ít phải lo “tràn VRAM” và giảm nguy cơ giật khựng khi game phải tải lại dữ liệu. Trong thực tế, nhiều người dùng thấy 16GB “đáng tiền” nhất ở chỗ trải nghiệm ổn định: ít khựng, ít drop bất thường, và ít phải hạ texture khi chuyển sang các tựa game mới ra mắt. Đây là kiểu lợi ích không phải lúc nào cũng thể hiện qua benchmark, nhưng lại rất rõ khi bạn chơi lâu và chơi nhiều game khác nhau.
GDDR7 + bus 256-bit: băng thông rộng hơn, hợp cho khối lượng dữ liệu lớn
Card dùng GDDR7 và bus 256-bit, thường mang ý nghĩa tốt cho các workload cần băng thông bộ nhớ: xử lý texture lớn, khung hình độ phân giải cao, và các tác vụ dựng hình/biên tập có dữ liệu nặng. Với người làm nội dung, băng thông và VRAM rộng giúp preview mượt hơn, thao tác timeline ổn định hơn và giảm nguy cơ thiếu VRAM khi dự án phức tạp. Với game thủ, điều này giúp card “thoải mái” hơn khi bật texture cao hoặc chơi các tựa game open-world nặng dữ liệu.
Công nghệ NVIDIA: DLSS 4, Reflex 2, ACE và G-SYNC
DLSS 4: chìa khóa để lên 4K mượt hơn mà vẫn giữ hình ảnh đẹp
Với 4K, ngay cả GPU mạnh cũng có lúc cần “đòn bẩy” để giữ FPS cao. DLSS 4 là công cụ giúp bạn làm điều đó: tăng FPS bằng cách tối ưu cách dựng khung hình, cho phép bạn giữ chất lượng hình ảnh cao hơn so với việc hạ setting thô. Trong thực tế, DLSS thường phát huy mạnh ở các tựa game AAA mới, nơi bạn muốn vừa đẹp vừa mượt. Với 1440p, DLSS cũng hữu ích khi bạn chơi trên màn tần số quét cao và muốn đẩy FPS lên mức “đã tay” mà không phải hy sinh quá nhiều về chất lượng.
Reflex 2 và G-SYNC: tối ưu cảm giác điều khiển và độ mượt khi FPS dao động
Reflex 2 giúp giảm độ trễ đầu vào, đặc biệt hữu ích cho game cạnh tranh hoặc những game cần phản xạ nhanh. Khi kết hợp với FPS cao, bạn sẽ cảm thấy thao tác “dính” hơn, bắn/aim chuẩn hơn và ít cảm giác trễ. G-SYNC (khi màn hình hỗ trợ) giúp đồng bộ khung hình, giảm xé hình và làm chuyển động mượt hơn, nhất là khi FPS dao động trong các cảnh nặng. Đây là hai công nghệ giúp trải nghiệm “cao cấp” hơn, không chỉ ở tốc độ mà ở chất lượng cảm nhận khi chơi.
ACE: sẵn sàng cho xu hướng AI trong game và trải nghiệm tương tác mới
NVIDIA ACE thể hiện định hướng đưa AI sâu hơn vào trải nghiệm game và ứng dụng. Bạn có thể chưa dùng ACE trong mọi game hiện tại, nhưng việc card hỗ trợ ACE là một dạng “bảo hiểm tương lai” khi các nhà phát triển tích hợp AI nhiều hơn vào gameplay, NPC, hoặc các tính năng hỗ trợ người chơi.

Tản nhiệt VENTUS 3X và thiết kế ~2.5 slot: ổn định khi tải dài
3 quạt giúp giữ nhiệt tốt, giảm nguy cơ tụt xung và tối ưu độ ồn khi chơi lâu
RTX 5070 Ti là GPU đủ mạnh để chạy tải nặng liên tục, nên chất lượng tản nhiệt ảnh hưởng trực tiếp đến trải nghiệm. Với tản 3 quạt và thân card dày ~2.5 slot, MSI hướng tới khả năng tản nhiệt tốt hơn để card giữ xung ổn định. Lợi ích thực tế thường là: nhiệt độ thấp hơn hoặc quạt không cần quay quá cao để giữ mát, từ đó tiếng ồn dễ chịu hơn trong nhiều tình huống. Với người chơi game lâu, phòng nóng hoặc case airflow trung bình, tản tốt giúp hệ thống ổn định hơn rõ rệt.
Kích thước 303×121×49 mm: cần kiểm tra case và khoảng trống trước khi lắp
Card dài 303 mm và dày gần 49 mm, vì vậy bạn nên kiểm tra kỹ khoảng trống trong case. Hai điểm cần chú ý nhất là: khoảng cách từ khe PCIe đến quạt/radiator mặt trước (nếu có) và độ dày ~2.5 slot có ảnh hưởng tới khe mở rộng bên dưới hay không. Nếu bạn dùng case mid-tower phổ thông, đa phần vẫn lắp được, nhưng với case nhỏ hoặc case có khay HDD/radiator dày, kiểm tra trước sẽ giúp tránh phát sinh không đáng có.
Nguồn và kết nối: 750W, 16-pin và PCIe Gen 5
750W và 16-pin: phù hợp cấu hình mạnh, cần PSU chất lượng tốt
Card yêu cầu nguồn khuyến nghị 750W và dùng 1×16-pin. Với các GPU thế hệ mới, 16-pin giúp cấp điện gọn nhưng yêu cầu bạn lưu ý quản lý dây: dùng PSU chất lượng tốt, dây cáp đúng chuẩn và hạn chế bẻ gập quá sát đầu cắm để đảm bảo tiếp xúc ổn định. Trong thực tế, nếu bạn build cấu hình với CPU mạnh, nhiều quạt, nhiều ổ, 750W là mức hợp lý để có dư tải, giúp PSU chạy êm và hệ thống ổn định khi tải tăng.
PCI Express Gen 5: tương thích nền tảng mới và yên tâm nâng cấp lâu dài
Chuẩn PCIe Gen 5 giúp card “đồng bộ” với mainboard đời mới và đảm bảo khả năng tương thích trong tương lai. Dù PCIe thường tương thích ngược, việc có Gen 5 vẫn là lợi thế khi bạn nâng cấp nền tảng sau này: card không bị “lệch thế hệ” và bạn yên tâm rằng chuẩn kết nối không trở thành điểm giới hạn.

Cổng xuất hình và hỗ trợ 8K: DP 2.1b, HDMI 2.1b
Tối ưu cho màn hình gaming đời mới và setup đa màn hình chuyên nghiệp
Với 3×DisplayPort 2.1b và 1×HDMI 2.1b, RTX 5070 Ti VENTUS 3X PZ OC rất hợp cho người dùng màn hình đời mới, đặc biệt là màn tần số quét cao hoặc nhiều màn hình. DP thường là chuẩn được ưu tiên trên màn PC cao cấp, còn HDMI 2.1b tiện cho TV hoặc màn gaming dùng HDMI. Nếu bạn vừa chơi vừa stream, hoặc vừa làm vừa game, bộ cổng này giúp bạn bố trí 2–3 màn hình thuận tiện, giảm phụ thuộc adapter và tăng độ ổn định khi vận hành lâu dài.
8K 7680×4320: trần hiển thị cao, hữu ích cho tương thích trong tương lai
Khả năng xuất tối đa 8K chủ yếu là lợi ích về tương thích hiển thị. Với một số nhu cầu trình chiếu hoặc làm nội dung, 8K có thể hữu ích, còn với game thì 8K là kịch bản rất nặng và thường không phải mục tiêu chính. Dù vậy, việc hỗ trợ 8K giúp bạn yên tâm rằng card không bị hạn chế về khả năng xuất hình khi bạn nâng cấp màn hình/TV sau này.
Hiệu năng AI ~1300 TOPS: giá trị khi AI trở thành “một phần” của workflow
GPU mạnh về AI giúp tận dụng tốt hơn các tính năng AI trong ứng dụng và game
Thông số ~1300 TOPS là chỉ dấu về năng lực AI theo công bố. Trong thực tế, ngày càng nhiều ứng dụng sáng tạo và công cụ hỗ trợ tích hợp AI: lọc nhiễu, nâng chất lượng hình, hiệu ứng thông minh, tăng tốc một số bước xử lý. Một GPU có năng lực AI tốt giúp các tác vụ đó chạy mượt hơn, đồng thời mở ra khả năng tận dụng các tính năng AI mới trong tương lai khi hệ sinh thái phần mềm phát triển.

Kết luận: MSI RTX 5070 Ti 16G VENTUS 3X PZ OC có đáng mua không?
Lựa chọn mạnh cho 1440p/4K, VRAM 16GB “thoải mái”, tản 3 quạt ổn định và cổng xuất hình hiện đại
Nếu bạn muốn nâng cấp lên một mức GPU cho trải nghiệm “cao cấp hơn” ở 1440p và hướng tới 4K, MSI GeForce RTX 5070 Ti 16G VENTUS 3X PZ OC là lựa chọn đáng cân nhắc nhờ tổ hợp thông số rất hợp thời: 8960 CUDA, 16GB GDDR7, bus 256-bit, DLSS 4/Reflex 2/ACE/G-SYNC, cùng bộ cổng DP 2.1b + HDMI 2.1b phù hợp màn hình đời mới. Thiết kế 3 quạt, ~2.5 slot giúp card ổn định khi tải dài, còn yêu cầu nguồn 750W 16-pin phù hợp cho cấu hình mạnh. Nếu bạn ưu tiên trải nghiệm “mượt – đẹp – dùng lâu” và muốn một chiếc card thực dụng nhưng hiệu năng cao, đây là một lựa chọn rất đáng để đưa vào danh sách rút gọn.
Câu hỏi thường gặp
RTX 5070 Ti phù hợp nhất cho 1440p hay 4K?
>16GB VRAM có lợi gì khi chơi game?
>Nguồn 750W và đầu 16-pin có khó lắp không?
>Card dày ~2.5 slot có ảnh hưởng khe mở rộng không?
>DLSS 4 và Reflex 2 có thật sự đáng giá không?
>Quý Khách dành chút thời gian để đánh giá sản phẩm này.
Sản phẩm hiện chưa có video review.
Lựa chọn khác
Ổ cứng SSD gắn trong Apacer 2.5 inch Sata 3 AS340X 120GB AP120GAS340XC-1
Dung lượng: 120GB
Giao tiếp: Sata
Tốc độ: Tốc độ đọc lên tới: 550MB/s - Tốc độ ghi lên tới: 520MB/s
Hãng sản xuất: Apacer
Hệ điều hành hỗ trợ: Windows
Ổ cứng SSD gắn trong SSTC Oceanic Whitetip Max-III M.2 NVME PCIE GEN3 256GB MAXIII-256GB
Dung lượng: 256GB
Giao tiếp: M.2 NVME PCIE
Tốc độ: Tốc độ đọc lên đến 3,200Mb/s - Tốc độ ghi lên đến: 2,700Mb/s
Hãng sản xuất: SSTC
Hệ điều hành hỗ trợ: Windows
Mainboard SSTC B760M H2D DDR4 (2 x DDR4/ 64GB/ LGA1700/ m-ATX)
Chipset: Intel B760
CPU hỗ trợ: Intel Core 14th & 13th Gen, Intel Core 12th Gen, Pentium Gold and Celeron Processors
Socket: LGA1700
Loại Ram: DDR4
Lưu trữ: 2 x M.2 slot, 4 x SATA 6Gb/s
Dung lượng Ram hỗ trợ tối đa: 64GB
Ram Desktop SSTC 16GB DDR4 Bus 3200Mhz U3200I-C22-16GB
Dung lượng: 16GB
Tốc độ Bus: 3200Mhz
Phân Loại: DDR4
Ram Desktop SSTC 8GB DDR4 Bus 3200Mhz U3200I-C22-8GB
Dung lượng: 8GB
Tốc độ Bus: 3200Mhz
Phân Loại: DDR4
Ổ cứng SSD gắn trong SSTC Megamouth Sata 3 2.5 inch 512GB MS-M100-512GB
Dung lượng: 512GB
Giao tiếp: Sata 2.5 inch
Tốc độ: Tốc độ đọc lên đến 550Mb/s - Tốc độ ghi lên đến: 470Mb/s
Hãng sản xuất: SSTC
Hệ điều hành hỗ trợ: Windows
Ổ cứng SSD gắn trong SSTC Megamouth Sata 3 2.5 inch 256GB MS-M100-256GB
Dung lượng: 256GB
Giao tiếp: Sata 2.5 inch
Tốc độ: Tốc độ đọc lên đến 550Mb/s - Tốc độ ghi lên đến: 470Mb/s
Hãng sản xuất: SSTC
Hệ điều hành hỗ trợ: Windows
Mainboard SSTC H610M-HDV (2 x DDR4/ 64GB/ LGA1700/ m-ATX)
Chipset: Intel H610
CPU hỗ trợ: Intel Core 14th & 13th Gen, Intel Core 12th Gen, Pentium Gold and Celeron Processors
Socket: LGA1700
Loại Ram: DDR4
Lưu trữ: 1 x M.2 slot, 4 x SATA 6Gb/s
Dung lượng Ram hỗ trợ tối đa: 64GB
Ổ cứng SSD gắn trong SSTC Oceanic Whitetip E130 M.2 NVMe PCIe Gen3 512GB E130-512GB
Dung lượng: 512GB
Giao tiếp: M.2 NVMe PCIe
Tốc độ: Tốc độ đọc lên đến 3,200Mb/s - Tốc độ ghi lên đến: 1,300Mb/s
Hãng sản xuất: SSTC
Hệ điều hành hỗ trợ: Windows
Ổ cứng SSD gắn trong SSTC Oceanic Whitetip E130 M.2 NVMe PCIe Gen3 256GB E130-256GB
Dung lượng: 256GB
Giao tiếp: NVMe PCIe
Tốc độ: Tốc độ đọc lên đến 3,200Mb/s - Tốc độ ghi lên đến: 1,300Mb/s
Hãng sản xuất: SSTC
Hệ điều hành hỗ trợ: Windows
Case Zalman P40 DS ATX 4 FAN ARGB Black
Chất liệu: Steel, Plastic , Tempered Glass
Kích thước: 452mm x 235mm x 492mm (DxWxH)
Fan: Trên: 3 x 120mm / 2 x 140mm, Cạnh: 3 x 120mm (Sẵn), Sau: 1 x 120mm (Sẵn), Dưới: 3 x 120mm.
Mainboard hỗ trợ: ATX / mATX / Mini-ITX
Khe gắn ổ cứng: 2 x Combo(2.5 inch/ 3.5 inch), 1 x 2.5 inch





